Tsawon welds a cikin sandunan bakin karfe ana lalata su ta hanyar lantarki don tabbatar da wucewar da ya dace.Hoton Walter Surface Technologies
Ka yi tunanin cewa masana'anta sun shiga kwangila don kera wani maɓalli na bakin karfe.Ana yanke sassan ƙarfe da bututun ƙarfe, lanƙwasa da waldasu kafin a aika zuwa tashar gamawa.Bangaren ya ƙunshi faranti da aka welded a tsaye zuwa bututu.Welds suna da kyau, amma ba shine madaidaicin farashin mai siye yake nema ba.Sakamakon haka, injin niƙa yana ɗaukar lokaci yana cire ƙarin ƙarfe na walda fiye da yadda aka saba.Sa'an nan, kash, wani shuɗi na musamman ya bayyana a saman - alamar bayyanar zafi mai yawa.A wannan yanayin, wannan yana nufin cewa ɓangaren ba zai cika bukatun abokin ciniki ba.
Sau da yawa ana yin ta da hannu, yashi da ƙarewa suna buƙatar ƙwarewa da fasaha.Kuskure a cikin kammalawa na iya zama mai tsada sosai idan aka yi la'akari da duk ƙimar da aka sanya akan kayan aikin.Ƙara kayan daɗaɗɗen zafi mai tsada kamar bakin karfe, sake yin aiki da tsadar shigarwa na iya zama mafi girma.Haɗe da rikice-rikice kamar gurɓatawa da gazawar wucewa, aikin bakin karfe da ya taɓa samun riba zai iya zama mara riba ko ma yana lalata suna.
Ta yaya masana'antun ke hana duk wannan?Za su iya farawa ta hanyar faɗaɗa ilimin su na niƙa da ƙarewa, fahimtar ayyukan da suke takawa da kuma yadda suke shafar kayan aikin bakin karfe.
Waɗannan ba ma'anoni ba ne.A gaskiya ma, kowa yana da manufa daban-daban.Nika yana cire kayan kamar burrs da wuce haddi na karfe, yayin da gamawa yana ba da kyakkyawan ƙarewa ga saman ƙarfe.Ana iya fahimtar ruɗani, ganin cewa waɗanda ke niƙa da manyan ƙafafun niƙa suna cire ƙarfe da yawa da sauri, kuma za a iya barin ɓarna mai zurfi a cikin aikin.Amma lokacin da ake niƙa, ɓarna shine kawai sakamakon, makasudin shine a cire kayan da sauri, musamman lokacin aiki tare da ƙananan ƙarfe masu zafi kamar bakin karfe.
Ana yin ƙarewa cikin matakai yayin da ma'aikacin ke farawa da ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa kuma yana ci gaba zuwa mafi kyawun ƙafar niƙa, abrasives mara saƙa da yuwuwar rigar ji da man goge baki don cimma kammalawar madubi.Manufar ita ce a cimma takamammen ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun tsari.Kowane mataki (kyakkyawan grit) yana kawar da zurfafa zurfafawa daga matakin da ya gabata kuma ya maye gurbin su da ƙarami.
Tun da nika da gamawa suna da dalilai daban-daban, sau da yawa ba sa daidaita juna kuma suna iya yin wasa da juna idan an yi amfani da dabarun da ba daidai ba.Don cire ƙarfen walda da suka wuce gona da iri, ma’aikacin yana yin ɓarna mai zurfi tare da dabaran niƙa, sannan ya ba da sashin zuwa ga mai sutura, wanda a yanzu ya ɗauki lokaci mai tsawo yana cire waɗannan ɓarna mai zurfi.Wannan jeri daga niƙa zuwa ƙarewa na iya kasancewa hanya mafi inganci don biyan buƙatun kammala abokan ciniki.Amma kuma, waɗannan ba ƙarin matakai ba ne.
Fuskokin aikin da aka ƙera don iya aiki gabaɗaya baya buƙatar niƙa ko ƙarewa.Sassan da aka yi wa yashi kawai suna yin haka saboda yashi shine hanya mafi sauri don cire walda ko wasu kayan, kuma zurfafawar da injin niƙa ya bari shine ainihin abin da abokin ciniki ke so.Abubuwan da ke buƙatar gamawa kawai ana kera su ta hanyar da ba a buƙatar cire kayan da ya wuce kima.Misali na yau da kullun shine ɓangaren bakin karfe tare da kyakyawan weld wanda aka kiyaye shi ta hanyar lantarki tungsten wanda kawai yana buƙatar haɗawa da daidaitawa zuwa tsarin gamawa na substrate.
Injin niƙa tare da ƙananan fayafai cire kayan abu na iya haifar da matsala mai tsanani yayin aiki da bakin karfe.Hakazalika, zafi fiye da kima na iya haifar da bluing da canji a cikin kayan abu.Manufar ita ce kiyaye bakin karfe a matsayin sanyi kamar yadda zai yiwu a ko'ina cikin tsari.
Don wannan karshen, yana taimakawa wajen zaɓar dabaran niƙa tare da ƙimar cirewa mafi sauri don aikace-aikacen da kasafin kuɗi.Zirconium ƙafafun niƙa da sauri fiye da alumina, amma ƙafafun yumbu suna aiki mafi kyau a mafi yawan lokuta.
Ƙarfin yumbu mai ƙarfi da kaifi suna sawa ta hanya ta musamman.Yayin da suke watsewa a hankali, ba su zama lebur ba, amma suna riƙe da kaifi mai kaifi.Wannan yana nufin cewa za su iya cire kayan da sauri, sau da yawa da sauri fiye da sauran ƙafafun niƙa.Gabaɗaya, wannan yana sa ƙafafun niƙa yumbu ya cancanci kuɗi.Suna da kyau don sarrafa bakin karfe, yayin da suke cire manyan kwakwalwan kwamfuta da sauri kuma suna haifar da ƙarancin zafi da lalacewa.
Ko da wane dabaran niƙa mai ƙira ya zaɓa, dole ne a kiyaye yuwuwar kamuwa da cuta.Yawancin masana'antun sun san cewa ba za su iya amfani da dabaran niƙa iri ɗaya don duka carbon karfe da bakin karfe ba.Mutane da yawa a jiki sun raba carbon da bakin karfe ayyukan nika.Ko da ƙananan tartsatsin ƙarfe na carbon da ke faɗowa akan sassa na bakin karfe na iya haifar da matsalolin kamuwa da cuta.Yawancin masana'antu, irin su masana'antar harhada magunguna da na nukiliya, suna buƙatar abubuwan da ake amfani da su a ƙididdige su a matsayin waɗanda ba su gurɓata ba.Wannan yana nufin cewa ƙafafun niƙa na bakin karfe dole ne su kasance a zahiri kyauta (kasa da 0.1%) na ƙarfe, sulfur da chlorine.
Ƙafafun niƙa ba sa niƙa kansu, suna buƙatar kayan aikin wuta.Kowane mutum na iya tallata fa'idodin niƙa ko kayan aikin wuta, amma gaskiyar ita ce kayan aikin wutar lantarki da ƙafafun niƙansu suna aiki azaman tsari.An ƙera ƙafafun yumbu na niƙa don masu niƙa na kusurwa tare da wani iko da ƙarfi.Yayin da wasu injinan pneumatic suna da ƙayyadaddun da ake buƙata, a mafi yawan lokuta ana yin niƙa na ƙafafun yumbu tare da kayan aikin wuta.
Masu niƙa tare da rashin isasshen ƙarfi da ƙarfi na iya haifar da matsala mai tsanani tare da ko da mafi zamani abrasives.Rashin ƙarfi da juzu'i na iya haifar da kayan aiki don ragewa sosai a ƙarƙashin matsin lamba, da gaske yana hana ƙwayoyin yumbura akan injin niƙa daga yin abin da aka tsara su don yin: da sauri cire manyan ɓangarorin ƙarfe, don haka rage adadin kayan zafi da ke shiga cikin injin niƙa.dabaran niƙa.
Wannan yana kara mugunyar zagayowar: 'yan sanda suna ganin cewa babu wani abu da ake cirewa, don haka da ilhami sukan ƙara matsawa, wanda hakan ke haifar da wuce gona da iri.Suna ƙarasa turawa sosai har suna kyalli ƙafafun, wanda hakan ya tilasta musu yin aiki tuƙuru kuma suna ƙara zafi kafin su fahimci cewa suna buƙatar canza ƙafafun.Idan kun yi aiki ta wannan hanya tare da bututu na bakin ciki ko zanen gado, sun ƙare suna tafiya daidai ta cikin kayan.
Tabbas, idan ba a horar da masu aiki da kyau ba, har ma da mafi kyawun kayan aiki, wannan mugunyar zagayowar na iya faruwa, musamman idan ya zo ga matsin lamba da suke sanyawa a kan kayan aikin.Mafi kyawun aiki shine kusanci gwargwadon yuwuwa zuwa ƙimar halin yanzu na niƙa.Idan mai aiki yana amfani da injin niƙa 10 amp, dole ne ya danna sosai har mai niƙa ya zana kusan 10 amps.
Amfani da ammeter zai iya taimakawa daidaita ayyukan niƙa idan masana'anta suna aiwatar da babban adadin bakin karfe mai tsada.Tabbas, ƙananan ayyuka a zahiri suna amfani da ammeter akai-akai, don haka yana da kyau a saurara a hankali.Idan ma'aikacin ya ji kuma ya ji RPM yana faɗuwa da sauri, yana iya matsawa da ƙarfi.
Sauraron taɓawa waɗanda suke da haske sosai (watau matsi kaɗan) na iya zama da wahala, don haka hankali ga kwararar walƙiya na iya taimakawa a wannan yanayin.Sanding bakin karfe yana samar da tartsatsi masu duhu fiye da carbon karfe, amma ya kamata su kasance a bayyane kuma suna fitowa daidai daga wurin aiki.Idan mai aiki ba zato ba tsammani ya ga ƙananan tartsatsin wuta, yana iya zama saboda rashin amfani da isasshen ƙarfi ko rashin kyalli.
Masu aiki dole ne su kula da kusurwar aiki akai-akai.Idan sun kusanci workpiece a kusan kusurwar dama (kusan daidai da aikin aikin), za su iya haifar da zafi mai mahimmanci;idan sun tunkari babban kusurwa mai girma (kusan a tsaye), suna fuskantar haɗarin karkatar da gefen dabaran cikin ƙarfe.Idan suna amfani da dabaran nau'in 27, yakamata su kusanci aiki a kusurwar digiri 20 zuwa 30.Idan suna da nau'in ƙafafun 29, aikin su ya kamata ya zama kusan digiri 10.
Nau'in 28 (tapered) ƙafafun niƙa galibi ana amfani da su don niƙa filaye masu lebur don cire abu akan manyan hanyoyin niƙa.Waɗannan ƙafafun ƙafafu kuma suna aiki mafi kyau a ƙananan kusurwar niƙa (kusan digiri 5) don haka suna taimakawa rage gajiyar ma'aikaci.
Wannan yana gabatar da wani muhimmin mahimmanci: zabar nau'in dabaran niƙa daidai.Nau'in dabaran 27 yana da wurin tuntuɓar ƙasa na ƙarfe, nau'in dabaran 28 yana da layin lamba saboda siffarsa, nau'in dabaran 29 yana da farfajiyar lamba.
Nau'in ƙafafu na yau da kullun na 27 na iya yin aikin a wurare da yawa, amma siffar su yana da wuya a yi aiki tare da sassa mai zurfi da lankwasa, kamar welded bakin karfe taro taro.Siffar bayanin martabar dabaran Nau'in 29 yana sauƙaƙe aikin masu aiki waɗanda ke buƙatar niƙa haɗe-haɗe masu lankwasa da lebur.Nau'in nau'in nau'in nau'in nau'in 29 yana yin haka ta hanyar haɓaka wurin haɗin gwiwa, wanda ke nufin mai aiki ba dole ba ne ya yi amfani da lokaci mai yawa yana niƙa a kowane wuri - kyakkyawar dabara don rage yawan zafi.
A gaskiya, wannan ya shafi kowace dabaran niƙa.Lokacin niƙa, kada mai aiki ya zauna a wuri ɗaya na dogon lokaci.A ce ma'aikaci yana cire ƙarfe daga fillet mai tsayi da yawa ƙafafu.Yana iya fitar da dabaran a takaice sama da ƙasa motsi, amma wannan na iya haifar da workpiece yi zafi kamar yadda ya rike dabaran a cikin wani karamin yanki na dogon lokaci.Don rage shigar da zafi, mai aiki zai iya tafiyar da dukkan walda a hanya ɗaya a hanci ɗaya, sannan ya ɗaga kayan aiki (ba da damar aikin aikin ya yi sanyi) kuma ya wuce aikin a cikin wannan shugabanci a ɗayan hanci.Sauran hanyoyin suna aiki, amma dukkansu suna da abu ɗaya ɗaya: suna guje wa zafi fiye da kima ta hanyar ajiye injin niƙa a cikin motsi.
Hakanan ana taimakawa wannan ta hanyoyin da ake amfani da su sosai na “tambaya”.A ce ma'aikacin yana niƙa walda a cikin wuri mai faɗi.Don rage zafin zafi da kuma haƙa mai yawa, ya guje wa turawa tare da haɗin gwiwa.Maimakon haka, yana farawa a ƙarshen kuma yana tafiyar da niƙa tare da haɗin gwiwa.Wannan kuma yana hana dabaran nutsewa sosai cikin kayan.
Tabbas, kowace dabara na iya yin zafi da ƙarfe idan mai aiki yana aiki a hankali.Yi aiki a hankali kuma mai aiki zai yi zafi da aikin;idan kun matsa da sauri, yashi na iya ɗaukar lokaci mai tsawo.Nemo wuri mai dadi don saurin ciyarwa yawanci yana ɗaukar kwarewa.Amma idan ma'aikacin bai saba da aikin ba, zai iya niƙa ɓangarorin don "ji" ƙimar abinci mai dacewa don aikin aikin.
Dabarar ƙarewa ya dogara da yanayin yanayin kayan aiki yayin da yake shiga kuma ya bar sashen kammalawa.Ƙayyade wurin farawa (yanayin saman da aka samu) da ƙarshen ƙarshen (ƙare da ake buƙata), sannan yi shirin nemo hanya mafi kyau tsakanin waɗannan maki biyu.
Sau da yawa hanya mafi kyau ba ta farawa da ƙazanta mai tsanani.Wannan na iya zama kamar rashin fahimta.Bayan haka, me ya sa ba za a fara da yashi mai laushi ba don samun wuri mara kyau sannan a matsa zuwa yashi mai kyau?Shin ba zai zama rashin inganci ba don farawa da mafi kyawun hatsi?
Ba lallai ba ne, wannan kuma yana da alaƙa da yanayin kwatanta.Yayin da aka sami mafi kyawun grit a kowane mataki, kwandishan yana maye gurbin zurfafa zurfafa tare da mafi kyau, mafi kyau.Idan sun fara da takarda mai yashi 40 ko kwanon flip, za su bar zurfafa zurfafa kan karfe.Zai yi kyau idan waɗannan ɓarna za su kawo saman kusa da abin da ake so, wanda shine dalilin da ya sa akwai 40 grit gama kayan samuwa.Koyaya, idan abokin ciniki ya buƙaci gama #4 (sanshi na jagora), ɓarna mai zurfi da #40 grit ya bari yana ɗaukar lokaci mai tsawo don cirewa.Masu sana'a ko dai suna zuwa manyan grit masu yawa ko kuma suna ciyar da lokaci mai yawa ta yin amfani da kayan shafa mai kyau don cire waɗancan manyan tarkace da maye gurbinsu da ƙananan.Duk wannan ba kawai rashin inganci ba ne, amma kuma yana dumama kayan aikin da yawa.
Tabbas, yin amfani da ƙaƙƙarfan ɓacin rai a kan m saman na iya zama a hankali kuma, haɗe tare da fasaha mara kyau, yana haifar da zafi mai yawa.Biyu-cikin-daya ko fayafai masu tsauri na iya taimakawa da wannan.Waɗannan fayafai sun haɗa da yadudduka masu ƙyalli a haɗe tare da kayan jiyya na saman.Suna ba da izinin mai sana'a yadda ya kamata ya yi amfani da abrasives don cire kayan aiki yayin barin ƙarewa mai laushi.
Mataki na gaba na kammalawa zai iya haɗawa da yin amfani da yadudduka da ba a saka ba, wanda ke nuna wani nau'i na musamman na ƙarshe: tsarin yana aiki mafi kyau tare da kayan aikin wutar lantarki mai sauƙi.Na'urar niƙa na kusurwa da ke gudana a 10,000 rpm na iya ɗaukar wasu abubuwa masu lalata, amma zai narke gaba ɗaya wasu kayan da ba a saka ba.Don haka, masu gamawa suna rage gudu zuwa 3,000-6,000 rpm kafin su gama abin da ba sa saka.Tabbas, ainihin saurin ya dogara da aikace-aikacen da kayan amfani.Misali, ganguna marasa sakawa yawanci suna jujjuyawa a 3,000 zuwa 4,000 rpm, yayin da fayafai na jiyya na sama sukan juya a 4,000 zuwa 6,000 rpm.
Samun kayan aikin da suka dace (masu saurin sauri, kayan aiki daban-daban) da kuma ƙayyade mafi kyawun matakan matakai na samar da taswirar da ke nuna hanya mafi kyau tsakanin kayan mai shigowa da ƙare.Madaidaicin hanyar ya dogara da aikace-aikacen, amma ƙwararrun masu gyara suna bin wannan hanyar ta amfani da hanyoyin datsa iri ɗaya.
Rolls marasa saƙa sun kammala saman bakin karfe.Don ingantacciyar karewa da rayuwa mai mahimmanci, kayan kammalawa daban-daban suna gudana a cikin saurin juyawa daban-daban.
Na farko, suna ɗaukar lokaci.Idan suka ga bakin karfe yana dumama, sai su daina gamawa a wuri guda su fara wani.Ko kuma suna iya yin aiki akan wasu kayan tarihi guda biyu a lokaci guda.Yi aiki kadan a kan ɗaya sannan kuma a kan ɗayan, ba da sauran lokaci don kwantar da hankali.
Lokacin da ake gogewa zuwa ƙarshen madubi, mai goge goge na iya ƙetare goge-goge tare da drum mai goge ko goge diski a cikin madaidaiciyar matakin da ya gabata.Giciye yashi yana haskaka wuraren da yakamata su haɗu tare da ƙirar ƙira ta baya, amma har yanzu baya kawo saman zuwa ƙarshen madubi #8.Da zarar an cire duk abin da aka cire, za a buƙaci zane mai ji da kuma abin rufe fuska don ƙirƙirar abin da ake so mai sheki.
Don samun kammalawa mai kyau, masana'antun dole ne su samar da kayan aiki masu dacewa, ciki har da kayan aiki na ainihi da kayan aiki, da kayan aikin sadarwa, irin su ƙirƙirar samfurori na yau da kullum don sanin yadda wani ƙare ya kamata ya dubi.Wadannan samfurori (wanda aka buga kusa da sashen kammalawa, a cikin takardun horo, da kuma a cikin wallafe-wallafen tallace-tallace) suna taimakawa wajen kiyaye kowa da kowa a kan tsawon lokaci.
Dangane da ainihin kayan aiki (ciki har da kayan aikin wuta da abrasives) ya shafi, lissafin wasu sassa na iya zama ƙalubale har ma ga ƙwararrun ƙungiyar gamawa.Wannan zai taimaka kayan aikin ƙwararru.
A ce ma'aikaci yana buƙatar haɗa bututun bakin karfe mai bakin bakin ciki.Yin amfani da fayafai ko ma da ganguna na iya haifar da matsaloli, zafi fiye da kima, wani lokacin ma tabo a kan bututun da kanta.Wannan shi ne inda bel grinders tsara don bututu iya taimaka.Belin mai ɗaukar nauyi yana rufe yawancin diamita na bututu, rarraba wuraren tuntuɓar, haɓaka aiki da rage shigar da zafi.Duk da haka, kamar yadda yake tare da komai, har yanzu mai sana'a yana buƙatar motsa bel sander zuwa wani wuri daban don rage yawan zafi da kuma guje wa bluing.
Hakanan ya shafi sauran kayan aikin gamawa na ƙwararru.Yi la'akari da sandar bel ɗin da aka ƙera don wurare masu wuyar isa.Mai gamawa zai iya amfani da shi don yin walƙiyar fillet tsakanin alluna biyu a kusurwa mai kaifi.Maimakon matsar da bel ɗin yatsa a tsaye (irin kamar goge haƙoranku), mai fasaha yana motsa shi a kwance tare da saman gefen waldar fillet sannan kuma tare da ƙasa, yana tabbatar da sander ɗin yatsa baya tsayawa wuri ɗaya da yawa.na dogon lokaci.dogo .
Welding, nika da kuma gama bakin karfe zo tare da wani kalubale: tabbatar da dace passivation.Bayan duk waɗannan rikice-rikice, shin wani gurɓataccen abu ya kasance a saman kayan da zai hana samuwar Layer na bakin karfe na chromium a saman gabaɗayan?Abu na ƙarshe da masana'anta ke buƙata shine abokin ciniki mai fushi yana gunaguni game da tsatsa ko datti.Wannan shine inda tsaftataccen tsaftacewa da ganowa suka shiga cikin wasa.
Tsabtace sinadaran lantarki na iya taimakawa wajen cire gurɓataccen abu don tabbatar da wucewa mai kyau, amma yaushe ya kamata a yi wannan tsaftacewa?Ya dogara da aikace-aikacen.Idan masana'antun suna tsaftace bakin karfe don tabbatar da cikakken wucewa, yawanci suna yin haka nan da nan bayan walda.Rashin yin hakan yana nufin cewa matsakaicin ƙarewa na iya ɗaukar gurɓataccen ƙasa daga aikin aikin kuma ya rarraba su zuwa wasu wurare.Koyaya, don wasu aikace-aikace masu mahimmanci, masana'anta na iya ƙara ƙarin matakan tsaftacewa-watakila ma gwaji don ingantaccen wucewa kafin bakin karfe ya bar bene na masana'anta.
A ce masana'anta na walda wani muhimmin abin bakin karfe na masana'antar nukiliya.Kwararren tungsten arc welder yana ƙirƙirar kabu mai santsi wanda yayi kama da cikakke.Amma kuma, wannan aikace-aikace ne mai mahimmanci.Wani memba na sashen gamawa yana amfani da goga da aka haɗa da tsarin tsaftacewa na lantarki don tsaftace saman walda.Daga nan sai ya yashi weld din da wani abin da ba a saka ba da kyalle mai gogewa ya gama komai da komai.Sai goga na ƙarshe ya zo tare da tsarin tsaftacewa na lantarki.Bayan kwana ɗaya ko biyu na raguwar lokacin, yi amfani da ma'aunin gwaji don duba sashin don ingantaccen wucewa.Sakamakon, da aka rubuta kuma an adana shi tare da aikin, ya nuna cewa ɓangaren ya kasance cikakke kafin barin masana'anta.
A yawancin masana'antun masana'antu, niƙa, ƙarewa, da tsaftacewa na bakin karfe yawanci yana faruwa a matakai na gaba.A gaskiya ma, yawanci ana yin su ba da daɗewa ba kafin a ƙaddamar da aikin.
Sassan da ba su dace ba suna haifar da wasu tarkace mafi tsada da sake yin aiki, don haka yana da ma'ana ga masana'antun su sake kallon sassan yashi da gamawa.Haɓakawa a cikin niƙa da ƙarewa suna taimakawa wajen kawar da ƙulli mai mahimmanci, inganta inganci, kawar da ciwon kai kuma, mafi mahimmanci, ƙara yawan gamsuwar abokin ciniki.
FABRICATOR ita ce kan gaba wajen kera karfe da mujalla ta Arewacin Amurka.Mujallar tana buga labarai, labaran fasaha da labarun nasara waɗanda ke ba masana'antun damar yin aikinsu yadda ya kamata.FABRICATOR yana cikin masana'antar tun 1970.
Yanzu tare da cikakken damar yin amfani da bugu na dijital na FABRICATOR, samun sauƙin samun albarkatun masana'antu masu mahimmanci.
Buga na dijital na The Tube & Pipe Journal yanzu yana da cikakkiyar dama, yana ba da sauƙi ga albarkatun masana'antu masu mahimmanci.
Samun cikakken damar dijital zuwa Jaridar STAMPING, mai nuna sabbin fasahohi, mafi kyawun ayyuka da labaran masana'antu don kasuwar tallan ƙarfe.
Yanzu tare da cikakken damar dijital zuwa The Fabricator en Español, kuna da sauƙin samun dama ga albarkatun masana'antu masu mahimmanci.
Lokacin aikawa: Agusta-23-2022